พามารู้จักบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวล พร้อมบอกข้อดีโรงไฟฟ้าชนิดนี้!
พามารู้จักบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวล พร้อมบอกข้อดีโรงไฟฟ้าชนิดนี้!
![พามารู้จักบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวล พร้อมบอกข้อดีโรงไฟฟ้าชนิดนี้!](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/medium/1661765880_6e3e201cb3b3b17d5752.jpg)
เมื่อพูดถึงพลังงานที่พวกเราทุกคนใช้งานกันในทุกบ้าน ก็คงจะหนีไม่พ้น “ไฟฟ้า” ที่ส่งต่อมาจากโรงไฟฟ้าต่างๆ ซึ่งมีหลากหลายชนิด ไม่ว่าจะเป็น โรงไฟฟ้าดีเซล โรงไฟฟ้าถ่านหิน โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ โรงไฟฟ้าพลังน้ำ โรงไฟฟ้าชีวภาพ และอีกมากมายหลายชนิดที่ใช้ทรัพยากรต่างๆ มาเปลี่ยนเป็นพลังงานไฟฟ้าให้เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้
ในวันนี้ EPS ขอพาทุกคนมาทำความรู้จักกับ “โรงไฟฟ้า Biomass” หรือ “โรงไฟฟ้าชีวมวล” ว่าเป็นโรงไฟฟ้าแบบไหน มีข้อดีอะไรบ้าง พร้อมแนะนำบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าที่ไม่เหมือนใครจาก EPS
โรงไฟฟ้าชีวมวล คือะไร?
หลายคนคงทราบกันดีอยู่แล้วว่าโรงไฟฟ้าชีวมวลมีหน้าที่ผลิตพลังงานไฟฟ้า แต่ว่า “ชีวมวล” นั้นมาจากไหนกันล่ะ?
ชีวมวล (Biomass) คือ สารอินทรีย์ทุกรูปแบบจากธรรมชาติที่สามารถนำมาแปรรูปและผลิตเป็นพลังงานได้นั่นเอง สำหรับประเทศไทยเองก็มีสารชีวมวลจำนวนมากที่สามารถนำมาใช้ได้ ไม่ว่าจะเป็นขยะอินทรีย์ วัสดุเหลือทิ้งจากการเกษตร กากจากกระบวนการผลิตทางอุตสาหกรรม มูลสัตว์ หรือพืช อย่างเช่น แกลบ ฟางข้าว ชานอ้อย ใบและยอดอ้อย เศษไม้ กากมันสำปะหลัง ซังข้าวโพด กาบมะพร้าว และกะลามะพร้าว ฯลฯ
สารอินทรีย์ที่เราบอกไปข้างต้นนั้นสามารถนำมาใช้ประโยชน์ด้านพลังงานได้มากทีเดียว อย่างแรกวัสดุเหล่านี้จะถูกนำมาแปรรูปด้วยการหมัก (Fermentation) เผา (Combustion) หรือทำให้เป็นก๊าซ (Gasification) เป็นต้น จากนั้นเปลี่ยนให้ชีวมวลเป็นความร้อน ของเหลว หรือก๊าซ เพื่อที่โรงงานจะนำไปใช้ผลิตพลังงานไฟฟ้านั่นเอง
สรุปได้ง่ายๆ ว่าโรงไฟฟ้าชีวมวล (Biomass Power Plant) จะใช้ชีวมวลที่หลงเหลือจากอุตสาหกรรมต่างๆ โดยเฉพาะการเกษตร มาผลิตเป็นพลังงานไฟฟ้าให้เราได้ใช้กันในทุกวันนี้
พลังงานชีวมวลต่างจากพลังงานชีวภาพหรือเปล่า?
“ชีวมวล” กับ “ชีวภาพ” เชื่อว่าหลายๆ คนคงสับสนระหว่างสองอย่างนี้กันอยู่ เพราะพลังงานชีวภาพก็สามารถใช้สำหรับผลิตไฟฟ้าได้เหมือนกัน แต่จริงๆ แล้วทั้งสองอย่างนี้มีข้อแตกต่างที่มากพอสมควร
หากพูดถึงพลังงานชีวภาพหรือ Biogas Energy จะหมายถึงเชื้อเพลิงที่เกิดจากกระบวนการย่อยสลายที่เรียกว่า “Anaerobic Digestion” หรือก็คือการย่อยวัสดุชีวภาพด้วยแบคทีเรียภายใต้สภาวะไร้อากาศจนเกิดเป็นก๊าซชีวภาพเท่านั้น ไม่สามารถทำออกมาเป็นพลังงานความร้อนหรือของเหลวได้
ในส่วนของวัสดุที่ใช้ พลังงานชีวภาพจะเน้นไปที่พืชและผลผลิตเกษตร อาทิ ต้นข้าวโพด หญ้าเนเปียร์ ขยะอินทรีย์ หรือมูลสัตว์ ในขณะที่พลังงานชีวมวลจะเน้นไปที่การใช้พืชเชื้อเพลิงชนิดมีเส้นใยแทนนั่นเอง นอกจากนี้การจะได้พลังงานชีวภาพนั้น ต้องผ่านกระบวนการซับซ้อนมากกว่าพลังงานชีวมวล เป็นผลให้ปัจจุบันนี้มีโรงไฟฟ้าชีวมวลเพิ่มขึ้นจำนวนมาก
รู้รึเปล่า โรงไฟฟ้าชีวมวลมีข้อดีอะไรบ้าง?
เมื่อรู้แล้วว่าโรงไฟฟ้าชีวมวลนั้นสามารถผลิตไฟฟ้าจากอะไรได้บ้าง หลายคนคงสงสัยว่าข้อดีของโรงไฟฟ้าชีวมวลนั้นมีอะไรบ้าง ถึงได้เป็นหนึ่งในประเภทโรงไฟฟ้าที่ถูกพูดถึงอย่างต่อเนื่อง
-
สร้างพลังงานได้จากวัสดุที่หลากหลายและใช้งานได้หลายรูปแบบ
-
ชีวมวลเป็นพลังงานหมุนเวียน สามารถผลิตได้อย่างไม่จำกัด ไม่หมดไปเหมือนพลังงานจากฟอสซิล รวมถึงไม่ส่งผลกระทบด้านลบต่อสิ่งแวดล้อมเหมือนพลังงานฟอสซิล
-
ลดปริมาณขยะชีวภาพที่เกิดขึ้นจากอุตสาหกรรม อีกทั้งช่วยลดการฝังกลบขยะด้วย
-
ในด้านการลงทุน ค่าบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวลนั้นต่ำกว่าโรงไฟฟ้าประเภทอื่นๆ
-
เหมาะสำหรับประเทศเกษตรกรรมอย่างประเทศไทย เพราะเกษตรกรสามารถนำวัสดุชีวมวลนี้มาขายต่อให้กับโรงไฟฟ้าชีวมวล จึงเป็นการเพิ่มมูลค่าและเพิ่มรายได้ให้กับเกษตรกร เป็นการช่วยพัฒนาเศรษฐกิจฐานรากนั่นเอง
-
ผลผลิตที่เหลือจากกระบวนการผลิตสามารถนำไปทำเป็นปุ๋ยและน้ำหมักอินทรีย์ เอากลับไปใช้ในการเกษตรซ้ำได้ โดยไม่สร้างขยะเพิ่ม
แนะนำให้รู้จักบริการรับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวลจาก EPS
เห็นแล้วใช่ไหมว่า ข้อดีของโรงไฟฟ้าชีวมวลทั้งหลายนั้นมีประโยชน์ต่อสภาพแวดล้อม เกษตรกร และชุมชนเป็นอย่างมาก เพราะแทนที่จะทำลายหรือทิ้งวัสดุเหลือใช้ไป เราสามารถนำมาใช้ผลิตไฟฟ้าให้กับทุกคนได้ใช้งาน อีกทั้งยังเป็นการลดจำนวนขยะที่เกิดขึ้นและนำผลผลิตไปประยุกต์ใช้ต่อได้ด้วย ถือว่าเป็นวิธีสร้างพลังงานแบบหมุนเวียนที่ดีเลยทีเดียว
EPS ตระหนักถึงความสำคัญของการใช้พลังงานหมุนเวียนมาใช้ทดแทน เราจึงมีบริการ Power Plant Service รับสร้างโรงไฟฟ้าชีวมวลแบบครบวงจร มาดูกันเลยว่าบริการของเรานั้นมีอะไรบ้าง
-
เริ่มแรก EPS จะทำการศึกษา Feasibility ประเมินและให้คำปรึกษาความคุ้มทุนของโครงการ เพื่อให้แน่ใจว่าจะสร้างโรงไฟฟ้าให้ตอบโจทย์ความต้องการและงบประมาณที่ลูกค้ากำหนด ตั้งแต่โรงไฟฟ้าขนาด 3 เมกะวัตต์ ไปจนถึงโรงไฟฟ้าขนาด 9.9 เมกะวัตต์
-
ออกแบบทางด้านวิศวกรรม โดยทีมวิศวกรและช่างที่มีประสบการณ์ในการก่อสร้างกว่า 10 ปี พร้อมใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัยเช่น 3D Model เพื่อจำลองแบบโรงงานให้ง่ายต่อการตรวจสอบ วิเคราะห์ ออกแบบ และใช้ BIM (Building Information Modeling) ที่ครอบคลุมตั้งแต่การออกแบบจนถึงการก่อสร้าง ที่รวมเอาส่วนที่เกี่ยวข้องของโครงการทั้งเครื่องกล, ไฟฟ้า และโยธา มาทำงานบน Platform เดียวกัน ช่วยในการจัดการ บริหารโครงการ สามารถลดระยะเวลาของทั้งโครงการได้กว่า 20% เพื่อดำเนินโครงการอย่างราบรื่น
-
จัดซื้อจัดหาเครื่องจักรและเชื้อเพลิง จัดหาเครื่องจักรและอุปกรณ์ที่เป็น Proven and Available Technology ที่เหมาะสม เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพในการเดินเครื่องจักร ซึ่งช่วยให้เกิดการบริหารจัดการต้นทุน เช่น ใช้เชื้อเพลิงอย่างคุ้มค่าที่สุด นอกจากนี้ เราสามารถจัดหาเชื้อเพลิงที่เหมาะสำหรับ Boiler ของลูกค้าด้วยระบบการจัดการแปลงปลูก พร้อมลดระยะขนส่งด้วยจุดบริการในหลากหลายพื้นที่
-
EPC Turnkey & Construction ด้วยประสบการณ์กว่า 20 ปีของเรา ทำให้มีความเชี่ยวชาญในการบริหารโครงการ ก่อสร้างตรงตามมาตรฐาน เกิดของเสียน้อยที่สุด และดำเนินงานได้เสร็จสิ้นตามระยะเวลาและงบประมาณที่กำหนดไว้
-
บริการให้คำปรึกษาการเดินเครื่องจักรและบำรุงรักษาเครื่องจักรของโรงไฟฟ้า เมื่อก่อสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว EPS ยังให้บริการต่อเนื่อง ด้วยการดำเนินและติดตามสถานะเครื่องจักรแบบเรียลไทม์ (Real-Time) ผ่านซอฟต์แวร์ SIMs ของ EPS ซึ่งเป็นระบบ CMMS ที่ออกแบบสำหรับงานซ่อมบำรุงโรงไฟฟ้า (อ่านเพิ่มเติม) ซึ่งจะเข้ามาช่วยในการ บริหารงานเดินเครื่องและบำรุงรักษาโรงไฟฟ้า (O&M) ให้มีประสิทธิภาพสูงสุด
หลังจากได้รู้เกี่ยวกับโรงไฟฟ้าชีวมวล (Biomass) และข้อดีต่างๆ กันไปแล้วคงทำให้หลายคนได้มุมมองใหม่ๆ กันไม่น้อย ซึ่งลูกค้าที่ต้องการสร้างโรงไฟฟ้าชนิดนี้ พูดง่ายๆ ว่าถ้ามาหา EPS ก็พร้อมให้บริการ รับสร้างโรงไฟฟ้า ที่เดียวจบแบบ One-Stop Service แล้วทำไมถึงควรเลือกใช้บริการของเราที่ครอบคลุมและดีอย่างนี้ล่ะ? ก็เพราะ…
EPS หรือ บริษัท อีโค่ แพลนท์ เซอร์วิสเซส จำกัด เป็นบริษัทในเครือของ SCG ที่ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2545 ที่รวบรวมทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิศวกรผู้มีความรู้ ความสามารถ และประสบการณ์ที่สั่งสมมาจากการให้บริการทางด้านการก่อสร้างมาอยู่ในทีมเดียวกัน ทีมงานทุกคนตั้งใจที่จะควบคุมคุณภาพทุกขั้นตอนในการทำงานให้โครงการสำเร็จลุล่วงตามเป้าหมาย พวกเรามีเป้าหมายที่จะนำเสนอ Services and Solutions ให้กับโรงงานอุตสาหกรรม เพื่อตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้า อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมและชุมชน ยกระดับอุตสาหกรรมไทยสู่เวทีสากลโลก
![img](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/gallery/1661765996_e618c730b9b7c75d8de9.jpg)
![img](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/gallery/1661766001_ceb7139f6bf8062c3ce4.jpg)