บริการ Energy Project Service Thailand โดย EPS
บริการ Energy Project Service Thailand โดย EPS
![บริการ Energy Project Service Thailand โดย EPS](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/medium/1652338688_464c89fffe7d3d17f2af.jpg)
Energy Project Service Thailand บริการด้านพลังงานอย่างครอบคลุม
บริการ Energy Project Service เป็นบริการด้านพลังงาน ที่ครอบคลุมทั้งการสำรวจ ให้คำปรึกษา ตรวจวัดและวิเคราะห์การใช้พลังงาน เสนอแนวทางการปรับปรุงที่เหมาะสม พร้อมออกแบบทางวิศวกรรม และติดตั้งอุปกรณ์หรือระบบต่างๆ เพื่อช่วยประหยัดหรืออนุรักษ์พลังงานที่ใช้ภายในโรงงาน อีกทั้งช่วยปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้พลังงานในภาพรวม ให้เกิดผลสูงสุดแก่โรงงานอุตสาหกรรม รวมไปถึงการนำพลังงานทดแทน หรือพลังงานสะอาดเข้ามาใช้ในโรงงาน เพื่อลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงานลง ทั้งในการดำเนินงาน บำรุงรักษา และเป็นส่วนช่วยเพิ่มผลกำไรให้กับลูกค้า มุ่งสู่ความเป็น Green Factory
แนวทางในการประหยัดพลังงานในโรงงานอุตสาหกรรมสามารถแบ่งได้เป็น 3 แนวทาง ได้แก่
1.การปรับปรุงประสิทธิภาพตัวเครื่องจักร
ถือเป็นการประหยัดพลังงานที่ทำได้ง่ายที่สุด และใช้เงินลงทุนไม่สูง โดยจะเริ่มจากการสำรวจและประเมินประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องจักรว่ามีจุดบกพร่องหรือไม่ อาทิ รอยรั่ว สิ่งสกปรกอุดตัน ที่ทำให้ไม่สามารถทำงานได้อย่างเต็มศักยภาพ ยกตัวอย่างเช่น การตรวจสอบประสิทธิภาพการทำงานของหม้อไอน้ำ จะมีการประเมินความสูญเสีย (Losses) หรือความเสียหายที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ การแลกเปลี่ยนความร้อนที่ลดลง หลังจากที่ทราบสาเหตุของปัญหา จะสามารถดำเนินการแก้ไขโดยการติดตั้งเครื่องมือวัดออกซิเจนเพื่อควบคุมระดับการเผาไหม้ แก้ไขอุปกรณ์ดักไอน้ำ (Steam Trap) ที่มีอาการรั่วหรือตัน เป็นต้น
2.การปรับปรุงกระบวนการผลิต
เริ่มจากการประเมินความสูญเสียหรือความเสียหาย ที่เกิดขึ้นจากกระบวนการผลิต เช่น ในกระบวนการผลิต หากพบว่าสามารถนำความร้อนที่เหลือทิ้งกลับมาใช้ใหม่ ก็สามารถดำเนินการติดตั้งหม้อไอน้ำเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้าใช้ภายในโรงงานได้
การนำพลังงานสะอาดเข้ามาใช้ในโรงงานอุตสาหกรรม เช่น การติดตั้งแผงโซลาร์เซลล์ (Solar Panels) เป็นการนำพลังงานทดแทนมาใช้ภายในโรงงาน เพื่อลดต้นทุนการดำเนินงาน และเพิ่มประสิทธิภาพการใช้พลังงานไปพร้อมๆ กัน
เพราะเหตุใด โรงงานควรปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้พลังงาน
ในปัจจุบัน การผลิตและการใช้ทรัพยากรพลังงานในรูปแบบต่างๆ สำคัญต่อการดำเนินงานของโรงงานอุตสาหกรรมอย่างมาก เพราะกิจกรรมต่างๆ ในโรงงานอุตสาหกรรมทั้งหมดล้วนต้องใช้แหล่งพลังงาน ทั้งด้านการผลิตสินค้าและการขนส่ง ผนวกกับวิกฤติพลังงานที่โลกกำลังเผชิญอยู่ในขณะนี้ หลายอุตสาหกรรมจึงเริ่มหันมาใส่ใจการอนุรักษ์พลังงาน รวมถึงพยายามใช้พลังงานอย่างเต็มประสิทธิภาพมากที่สุด นอกจากนี้ยังมีการนำพลังทางเลือกมาใช้เพื่อช่วยบรรเทาวิกฤติพลังงาน ซึ่งการลงทุนติดตั้งเครื่องจักรพื่อนำพลังงานเหลือใช้ หรือพลังงานสะอาดมาใช้เพียง 1 ครั้ง ก็จะสามารถลดต้นทุนและค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานในระยะยาวได้ อีกทั้งเป็นการลดต้นทุนการผลิต ลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงาน และเพิ่มกำลังการผลิตให้เกิดศักยภาพสูงสุด
4 Scope of Service ของบริการ Energy Project Service โดย EPS
การให้บริการ Energy Project Service โดย EPS ครอบคลุมการปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้พลังงาน 4 ด้าน ได้แก่
1.Boiler หรือ หม้อน้ำ
-
ทดสอบประสิทธิภาพการเผาไหม้รายปี
-
ตรวจสอบอุปกรณ์ประกอบ
-
เพิ่มประสิทธิภาพการปล่อยน้ำและการระบายออก (Blow Down)
-
ระบบหมุนเวียนการควบแน่นของน้ำ
-
ตรวจสอบการสูญเสียความร้อน
-
ปรับระดับอากาศและเชื้อเพลิง
2.Air Compressor หรือ ปั๊มลมร้อน
- การตรวจสอบประสิทธิภาพการปั๊มลม
- ตรวจสอบอุปกรณ์ประกอบ
- ทดสอบอากาศรั่วซึม ด้วยเกณฑ์มาตรฐานเดียวกันกับบริษัทชั้นนำของกลุ่มธุรกิจเดียวกันในประเทศไทย
3.Air Chiller หรือ เครื่องทำความเย็น
- ทดสอบประสิทธิภาพรายปี ประกอบด้วยการวัดค่าพลังงาน วัดการไหลลื่น การใช้พลังงาน
- ตรวจสอบอุปกรณ์ประกอบ
- ทดสอบด้วยเกณฑ์มาตรฐานเดียวกันกับบริษัทชั้นนำของกลุ่มธุรกิจเดียวกันในประเทศไทย
4.Solar Power หรือ พลังงานแสงอาทิตย์
ออกแบบโมเดล - บริการประเมินพื้นที่หน้างาน พร้อมออกแบบโดยวิศวกรมืออาชีพด้านพลังงาน นำเสนอผลประโยชน์และผลตอบแทนที่จะได้รับจากการและการลงทุนออกแบบระบบการล้างแผ่นโซลาร์อัตโนมัติ
งานติดตั้ง - บริการการวางแผนการติดตั้ง ควบคุมคุณภาพการก่อสร้างและการติดตั้ง รวมถึงการบริหารจัดการไซต์งาน ตามแนวทางนโยบายความปลอดภัยของ EPS
การบริการหลังการขาย - โดยมีการรับประกันอุปกรณ์และการติดตั้งเป็นเวลา 2 ปี
ทำไมจึงควรเลือก EPS เป็นผู้ให้บริการ Energy Project Service
EPS คือผู้ให้บริการที่ให้ความสำคัญกับการอนุรักษ์พลังงานมาอย่างยาวนาน เราริเริ่มและดำเนินโครงการที่เกี่ยวข้องกับพลังงานหลายโครงการ เช่น โครงการติดตั้งแผงโซลาร์เซลล์กว่า 21 โครงการ สามารถผลิตไฟฟ้ามากกว่า 133 เมกะวัตต์ โครงการผลิตพลังงานไฟฟ้าจากลมร้อนเหลือใช้มา 160 มากกว่า 133 เมกะวัตต์ รวมไปถึงการปรับปรุงประสิทธิภาพหม้อไอน้ำในโรงงาน การปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้งาน Air Compressor และการปรับปรุง Chiller ให้สามารถผลิตความเย็นได้อย่างสูงสุด นอกจากนี้ เรายังมีบริการแบบครบวงจร พร้อมนำเทคโนโลยีที่ทันสมัยและเหมาะสมที่สุดเข้ามาช่วย จึงแน่ใจได้ว่า EPS ให้บริการ Energy Project Service อย่างมีประสิทธิภาพ ปลอดภัย สามารถลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงานได้จริง
EPS ผู้ให้บริการ Energy Project Service Thailand ชั้นนำของประเทศ
เมื่อเกิดวิกฤตทางด้านพลังงาน โรงงานอุตสาหกรรมต่างๆ จึงต้องการทางแก้ปัญหาที่มีประสิทธิภาพและคุ้มค่าต่อการลงทุนมากที่สุด เพื่อการนี้จึงควรปรึกษาผู้เชี่ยวชาญในด้านพลังงาน EPS-Smart Industrial Solution หนึ่งในโซลูชันภายใต้ CPAC Green Solution ซึ่งเป็นผู้นำแนวหน้าที่ให้บริการด้านวิศวกรรม มีความรู้ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์มากกว่า 20 ปี สามารถให้บริการด้านพลังงานและบริการโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆ อย่างครอบคลุม EPS พร้อมมุ่งมั่นให้บริการ Energy Project Service Thailand ให้ตอบสนองและตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้าได้ครบวงจร
![img](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/gallery/1652338785_96c174ae215cc57c4e84.jpg)
![img](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/gallery/1652338791_b0957729a8bd2da44a71.jpg)
![img](https://www.ecoplantservices.com/uploads/news/news/gallery/1652338800_e1932dbf54f7284f715f.jpg)